Search This Blog

Tuesday, 20 March 2018

पद्म: राष्ट्रपतींच्या हस्ते ४३ व्यक्तींचा सन्मान

राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद यांनी पद्म पुरस्कार प्राप्त ख्यातनाम व्यक्तींना आज राष्ट्रपती भवनात पार पडलेल्या कार्यक्रमात सन्मानित केले. राष्ट्रपतींनी प्रसिद्ध संगीतकार इलयाराजा, हिंदुत्ववादी विचारवंत परमेश्वरन परमेश्वरन, डॉ. अभय बंग, डॉ. राणी बंग आणि इतर ४३ व्यक्तींना देशाच्या सर्वोच्च नागरी पुरस्कारांपैकी एक असलेले पद्म पुरस्कार प्रदान करून सन्मानित करण्यात आले. 
खेळाडूंपैकी भारतीय टेनिसमधील आघाडीचा खेळाडू सोमदेव देववर्मन, बॅडमिंटनमधील सितारा किदाम्बी श्रीकांत आणि पहिले पॅरालिम्पिक सुवर्णपदक जिंकणारे जलतरणपटू मुरलीकांत पेटकर यांना पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले.

पद्म पुरस्कार विजेत्यांच्या नावांची घोषणा प्रजासत्ताक दिनाच्या पूर्वसंध्येला केली जाते. परंतु, राष्ट्रपतींद्वारे त्यांना नंतर सन्मानित केले जाते. पद्म पुरस्कार तीन श्रेणींमध्ये प्रदान केले जातात.
यावर्षी एकूण 85 प्राप्तकर्त्यांना दोन दुहेरी प्रकरणांसह या प्रतिष्ठित पुरस्कारासाठी निवडण्यात आले होते. त्यात 3 पद्मविभूषण, 9 पद्मभूषण आणि 73 पद्मश्री पुरस्कारांचा समावेश आहे. पुरस्कार विजेत्यांमध्ये 14 महिला आहेत, तर 16 जण परदेशी आहेत आणि 3 मरणोन्मुख आहेत.

पद्म विभूषण पुरस्कार
  1. इलयाराजा (तामिळनाडू), कला आणि संगीत क्षेत्र
  2. गुलाम मुस्तफा खान (महाराष्ट्र), कला आणि संगीत क्षेत्र
  3. परमेश्वरन परमेश्वरन (केरळ), साहित्य आणि शिक्षण
पद्मभूषण
  1. पंकज आडवाणी (कर्नाटक), क्रीडा-बिलियर्ड्स
  2. फिलिपोस मार क्रिसोस्टम (केरळ), अन्य
  3. महेंद्रसिंग धोनी (झारखंड), क्रीडा-क्रिकेट
  4. अलेक्झँडर कदाकीन (मरणोत्तर-रशिया), सार्वजनिक कार्य
  5. रामचंद्रन नागास्वामी (तामिळनाडू), अन्य
  6. वेदप्रकाश नंदा (अमेरिका), साहित्य आणि शिक्षण
  7. लक्ष्मण पै (गोवा), कला, चित्रकला
  8. अरविंद पारीखे (महाराष्ट्र), कला-संगीत
  9. शारदा सिन्हा (बिहार), कला-संगीत 
पद्मश्री
  1. अभय बांग आणि रानी बंग - मेडिसिन
  2. दामोदर गणेश बापट - सामाजिक कार्य
  3. प्रफुल्ल गोविंदा बरुआ - साहित्य आणि शिक्षण (पत्रकारिता)
  4. मोहन स्वरूप भाटिया - कला (लोकसंगीत)
  5. सुधांशु बिस्वास - सामाजिक कार्य
  6. सेखोम मिराबाई चानू - खेळ (वेटलिफ्टिंग)
  7. पंडित श्यामलाल चतुर्वेदी - साहित्यिक आणि शिक्षण (पत्रकारिता)
  8. जोस मा जोय कन्सेपसियन तिसरा (विदेशी) - व्यापार व उद्योग
  9. लंगपोक्लालकम सुबादाणी देवी - कला (वीण)
  10. सोमदेव देववर्मन - खेळ (टेनिस)
  11. यस्शी ढोडेन - मेडिसिन
  12. अरुप कुमार दत्ता - साहित्य आणि शिक्षण
  13. दोडदारांज गौडा - कला (गीताचे बोल)
  14. अरविंद गुप्ता - साहित्य आणि शिक्षण
  15. दिगागार हंसदा - साहित्यिक आणि शिक्षण
  16.  रामली बिन इब्राहिम (विदेशी) - कला (नृत्य)
  17. अनवर जलालपुरी (मरणोत्तर) - साहित्य आणि शिक्षण
  18. पियॉंग तेमजेन जमीर - साहित्य आणि शिक्षण
  19. सीताववा जोधती - सामाजिक कार्य
  20. माल्टी जोशी - साहित्यिक आणि शिक्षण
  21. मनोज जोशी - कला (अभिनय)
  22. रामेश्वरल काबरा - व्यापार आणि उद्योग
  23. प्राण किशोर कौल - कला
  24. बाऊन्गॅप केओकांगना (विदेशी) - अरचरटेक
  25. विजय किल्लू - कला-संगीत
  26. टॉमी कोह (परदेशी) - सार्वजनिक व्यवहार
  27. लक्ष्मीकुट्टी - औषध (पारंपरिक)
  28. जयश्री गोस्वामी महंत - साहित्य आणि शिक्षण
  29. नारायण दास महाराज - अध्यात्मवाद
  30. प्रवराकर महाराणा - कला (शिल्पकला)
  31. हून अनेक (विदेशी) - सार्वजनिक व्यवहार
  32. नोफ मारवाई (विदेशी) - योग
  33. झवेरीलाल मेहता - साहित्यिक आणि शिक्षण (पत्रकारिता)
  34. कृष्ण बिहारी मिश्र - साहित्य आणि शिक्षण
  35. सिसिर पुरुषोत्तम मिश्र - कला (सिनेमा)
  36. सुभाषिनी मिस्त्री - सामाजिक कार्य
  37. टोरनियो मिझोकामी (विदेशी) - साहित्य आणि शिक्षण
  38. सोमद महागुइनिवॉन्ग (विदेशी) - अध्यात्मवाद
  39. केशव राव मुसळगावकर - साहित्य आणि शिक्षण
  40. डॉ थँट मईंट - यू (विदेशी) - सार्वजनिक व्यवहार
  41. व्ही. ननम्मल - योग
  42. सुलगिता नारसम - सामाजिक कार्य
  43. विजयलक्ष्मी नवनैतात्कनशन - कला (लोकसंगीत)
  44. मी न्यायमन नुआर्ता (परदेशी) - कला (शिल्पकला)
  45. मलाई हाजी अब्दुल्लाह बिन मलाई हाजी ओथमान (विदेशी) - सामाजिक कार्य
  46. गोबरधन पानिका - कला (वीण)
  47. भभानी चरण पट्टाणिक - सार्वजनिक व्यवहार
  48. मुरलिकांत पेटकर - खेळ (जलतरण)
  49. हॅबिबुलो राजबोव्ह (विदेशी) - साहित्य आणि शिक्षण
  50. एम. आर. राजगोपाल - मेडिसिन (पलियेटिव्ह केअर)
  51. संपत रामटेके (मरणोत्तर) - सामाजिक कार्य
  52. चंद्रशेखर रथ - साहित्य आणि शिक्षण
  53. एस एस राठोड - सिव्हिल सर्व्हिस
  54. अमितवा रॉय- विज्ञान आणि अभियांत्रिकी
  55. सेंडुक रुट (विदेशी) - मेडिसिन (नेप्थॅमॉलॉजी)
  56. आर. सत्यनारायना - कला (संगीत)
  57. पंकज एम शहा - मेडिसिन (ऑन्कोलॉजी)
  58. भज्जू श्याम - कला (चित्रकला)
  59. महाराव रघुवीर सिंग साहित्य आणि शिक्षण राजस्थान
  60. किदाम्बी श्रीकांत - स्पोर्ट (बॅडमिंटन)
  61. इब्राहिम सुतार - कला (संगीत)
  62. सिध्देश्वर स्वामीजी - अध्यात्मवाद
  63. लेंटिना एओ ठक्कर - सामाजिक कार्य
  64. विक्रम चंद्र ठाकूर - विज्ञान आणि अभियांत्रिकी
  65. रुद्रप्रत्नम नारायणस्वामी थरनाथन आणि रुद्रप्रत्नम नारायणस्वामी थरुरगराजन - कला (संगीत)
  66. Nguyen Tien  (विदेशी) - अध्यात्मवाद
  67. भगीरथ प्रसाद त्रिपाठी - साहित्य आणि शिक्षण उत्तर प्रदेश
  68. राजगोपालन वासुदेवन - विज्ञान आणि अभियांत्रिकी
  69. मानस बिहारी वर्मा - विज्ञान आणि अभियांत्रिकी
  70. पटनाटणे गंगाधर विठाबाजी - साहित्यिक व शिक्षण
  71. रोम्युलस व्हाइटेकर - वन्यजीवन संरक्षण
  72. बाबा योगेंद्र - कला
  73. झकिया - साहित्यिक आणि शिक्षण 

0 comments:

Post a Comment

आपले अभिप्राय आमच्या साठी नक्कीच महत्वाचे आहेत ....
टीम स्पर्धावाहिनी